trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 10:13:19 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  โดนรถยนต์ขับปาดหน้าแล้วหนีตอนนี้คดียังไม่คืบหน้าเลย อยากได้คำปรึกษาค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนรถยนต์ขับปาดหน้าแล้วหนีตอนนี้คดียังไม่คืบหน้าเลย อยากได้คำปรึกษาค่ะ  (อ่าน 1602 ครั้ง)
VICHA2508
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2016, 09:26:48 pm »

เหตุเกิด29 ก.ย ที่ผ่านมา ขับมอไซค์มาทางตรงซึ่งเป็นเส้นหลักจะผ่านซอย ซึ่งซอยตรงนั้นถ้าขับออกมาจะผ่านเส้นหลัก ตรงไปแล้วเป็นไฟแดง เช้าวันเกิดเหตุ ก่อนถึงปากซอยได้ชลอรถแล้วเพื่อดูว่ามีรถออกจากซอยหรือเปล่า (โดยเฉพาะในชั่วโมงที่เร่งด่วนรถที่ออกจากซอยจะมาจอดออกันแทบจะกลางถนนเส้นหลักเลยที่เดียว จนรถเส้นหลักต้องจอด) แต่วันนั้นรถคันสีดำที่จะออกมาเค้าจอด เราก็เลยขับมอไซค์ไปต่อ จู่ๆก็มีรถกระบะสีบรอนซ์ขับพุ่งออกมา เราเห็นก็ตกใจเลยเบรกรถจนล้มลง หันไปมองรถกระบะคันดังกล่าว เค้าไม่จอดลงมาดูเราเลย แต่โชคดีที่มีสติจำป้ายทะเบียนรถได้ จึงไปแจ้งความค่ะ จนถึงวันนี้ยังตกลงกับคู่กรณีไม่ได้ค่ะ

คำถาม
1.วันเกิดเหตุคู่กรณีถามให้เงิน 500 บาท
    วันที่จะนัดคุยถามจะให้1,000 บาท (17 กย )
สามารถนำไปให้ปากคำกับตำรวจหรือศาลได้หรือเปล่า

2.เรียกค่าเสียหายไป 15,000 บาทมากไปหรือเปล่า เพราะคู่กรณีแอบเอาเงินมาจ่ายที่ร้อยเวรเจ้าของคดี 2,000 บาท แต่ร้อยเวรไม่รับ

3.คู่กรณีไม่เคยโทรมาสอบถามถึงอาการบาดเจ็บของเราเลย

4.ถ้าเรื่องถึงศาลเราต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

ตอนนี้ทางคู่กรณียืนยันว่ารถไม่ได้ชนกัน เราขับรถล้มเองค่ะ รบกวนช่วยตอบคำถามให้ด้วยนะคะ กังวลใจมากกลัวว่าคนผิดจะลอยนวลค่ะ เพราะจนถึงวันนี้อาการบาดเจ็บก็ยังไม่หายเลยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2016, 02:05:14 am »

อุบัติเหตุ

1.วันเกิดเหตุคู่กรณีถามให้เงิน 500 บาท
    วันที่จะนัดคุยถามจะให้1,000 บาท (17 กย )
สามารถนำไปให้ปากคำกับตำรวจหรือศาลได้หรือเปล่า

ตอบ...เป็นเรื่องการเจรจาต่อรองกัน   บอกตำรวจและศาล  ก็คงไม่ทำให้คดีเปลี่ยนแปลงไปได้มากนัก

2.เรียกค่าเสียหายไป 15,000 บาทมากไปหรือเปล่า เพราะคู่กรณีแอบเอาเงินมาจ่ายที่ร้อยเวรเจ้าของคดี 2,000 บาท แต่ร้อยเวรไม่รับ

ตอบ...ค่าเสียหาย  หรือค่าสินไหมทดแทน  ก็มีหลักอยู่ว่า เสียหายเท่าไร ต้องจ่ายเท่านั้น  ดังนั้นจะน้อยหรือมาก ก็อยู่ที่ความเสียหายที่คุณได้รับว่า มากน้อยเพียงใด ครับ

3.คู่กรณีไม่เคยโทรมาสอบถามถึงอาการบาดเจ็บของเราเลย
ตอบ..ในสังคมแห่งความสับสนวุ่นวาย  จะมีกี่คนที่จะสนใจโทรฯหาใคร  เพราะคดีนี้เขาก็คงรู้ว่า ไม่ใช่คดีร้ายแรงอะไร จึงไม่วิตกกังวลอะไร มากนัก

4.ถ้าเรื่องถึงศาลเราต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

ตอบ...ถ้าไม่มีการบาดเจ็บสาหัส ไม่มีโทษทางอาญา   ก็ต้องหาทนายความฟ้องทางแพ่งเอาเอง  ก็ต้องเจรจาเรื่องค่าใช้จ่ายเอาเอง  ครับ

ตอนนี้ทางคู่กรณียืนยันว่ารถไม่ได้ชนกัน เราขับรถล้มเองค่ะ รบกวนช่วยตอบคำถามให้ด้วยนะคะ กังวลใจมากกลัวว่าคนผิดจะลอยนวลค่ะ เพราะจนถึงวันนี้อาการบาดเจ็บก็ยังไม่หายเลยค่ะ

ตอบ...ก็เป็นข้ออ้างหรือข้อต่อสู้ของคู่กรณีที่มักใช้กันอยู่เสมอ คือ เขาไม่ได้ประมาท  จึงไม่ต้องรับผิด  ดังนั้นเมื่อเกิดกรณีพิหลอกลวงถึงศาล จึงต้องมีการนำพยานมานำสืบหักล้างกัน ขอแนะนำว่า ควรใช้การเจรจาเรียกร้องค่าเสียหายกันเองดีที่สุด  ถ้ามีการฟ้องร้อง  คงไม่คุ้ม ครับ

VICHA2508
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2016, 07:49:55 pm »

เพิ่มเติมค่ะ
   ทางร้อยเวรที่รับเรื่องได้ชี้แจงกับคู่กรณีแล้วว่าเค้าเสียเปรียบในเรื่องของเส้นทาง เนื่องจากเรามาทางหลัก แต่เค้าก็ไม่เชื่อ

ทางร้อยเวรแจ้งว่าจะส่งฟ้องศาลให้ และจะนัดสอบปากคำเราและพยานค่ะ

ส่วนเรื่องการเจรจาตกลงกับคู่กรณีนั้น บอกตรงๆว่าไม่มีทางเป็นไปได้เลยค่ะ โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว คู่กรณีเป็นคนที่แล้งน้ำใจมาก คุยกันไปก็มีแต่จะทะเลาะกัน

หรือว่าต้องทำใจคะ ว่าต้องเจ็บตัวฟรีๆ คนที่ทำผิดก็รอดตัวไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2016, 08:01:31 pm โดย VICHA2508 » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2016, 04:41:14 am »

ละเมิด

ถ้าไม่อาจเจรจากันได้   ก็ฟ้องศาลฐานละเมิด  ภายในอายุความหนึ่งปี  เพื่อเรียกร้องค่าสินไหมทดแทน ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์