trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 03:14:44 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  TRACHU CLASSIFIED
| |-+  ห้องซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า
| | |-+  ขอแชร์ประสบการณ์ ขุนแผนผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม ปี 15
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ประสบการณ์ ขุนแผนผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม ปี 15  (อ่าน 581 ครั้ง)
keekimaru
รุ่นใหญ่

« เมื่อ: 17 ธันวาคม 2016, 12:04:09 pm »

ขอเกริ่นนำก่อนนะครับ พระขุนแผนผงพรายกุมารหลวงปู่ทิมซึ่งเป็นที่รู้จักดีกันในวงการพระเครื่องภาคตะวันออก ซึ่งพระขุนแผนผงพรายถือว่ามีความโด่งดังมากและเป็นที่รู้จักกันอย่างดีในวงการพระเครื่องทั้งเซียนพระเครื่องรุ่นเล็กและเซียนพระเครื่องรุ่นใหญ่ ซึ่งใครหลายๆคนที่เคยแขวนพระขุนแผนผงพรายกุมารหลวงปู่ทิมก็มักจะเจอเรื่องราวประสบการณ์ต่างๆนานามากมาย ซึ่งวันนี้ผมเองก็ได้มีโอกาสประสบการที่ผมได้รับกับการบูชาพระ ขุนแผนผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม ปี15 ครับ

คำเตือน!
สำหรับใครที่ไม่เชื่อเรื่องลี้ลับ หรือเชื่อเรื่องวิญญาณและความศักดิ์สิทธิ์ต่างๆก็ขอให้อ่านเล่น หรืออ่านเพื่อความบันเทิงก็ได้ครับ แต่สำหรับคนที่เชื่อ เราก็มาแลกประสบการณ์กันนะครับ

ต้องการพระขุนแผนผงพรายกุมาร ปี15 ต้องทำอย่างไร
หากท่านใดต้องการพระขุนแผนผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม ผมสามารถหาให้ได้ครับ ผมจะหาตามแผงพระต่างๆ ซึ่งหาได้ไม่ง่ายนัก โดยผมจะใช้องค์ของผมเป็นองค์ต้นแบบครับ ผมจะหาเช่าพระมาปล่อยบูชาให้ท่านที่ต้องขุนแผนผงพรายหลวงปู่ทิมปี 15 ราคาองค์ละ 3,000 ครับ ซึ่งตอนนี้ที่บ้านผมมีอยู่ 2-3 องค์ครับ ก็มีผู้สนใจเช่าไปบ้างแล้ว ผมก็พยายามหาเช่าพระมาไว้ที่บ้านครับ ท่านใดต้องการเช่าบูชาบอกได้ครับผม

คลิกดู พระขุนแผนผงพรายที่ผมเช่ามาครับ

องค์ที่ 1 : http://webtumwai.com/detail.php?id_detail=619

องค์ที่ 2 : http://webtumwai.com/detail.php?id_detail=621

องค์ที่ 3 : http://webtumwai.com/detail.php?id_detail=620

ตัวผมและพระเครื่อง
ขออธิบายเกี่ยวกับตัวเองสักนิดนึงนะครับ เพื่อที่จะได้เข้าใจในสิ่งที่ผมจะกล่าวต่อไป สำหรับตัวผมนั้นเป็นคนธรรมดาไม่ได้อะไรกับพระเครื่องหรอกครับ ก็เห็นพ่อสะสมพระไว้เยอะแต่ผมก็ไม่เคยใส่ใจอะไร ที่เห็นพ่อสะสมมากสุดคือพระขุนแผน เห็นเยอะและเห็นบ่อยครั้งก็เลยค่อนข้างติดตาและจำได้กับรูปทรงขององค์พระ  ผมทำงานรับจ้างเขียนเว็บไซต์เป็นอาชีพหลักครับ ในเดือนๆหนึ่งๆก็จะมีลูกค้าติดต่อเข้ามาทำเว็บต่างๆนาๆ ทั้งเว็บขายของ เว็บบริษัท และเว็บพระเครื่อง

และจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมเข้าไปเกี่ยวข้องกับพระเครื่องก็คือเว็บไซต์นี่แหละครับ ครั้งหนึ่งหลายปีมาแล้วมีลูกค้าท่านหนึ่งเป็นคุณลุงมาสั่งทำเว็บไซต์พระเครื่องกับผม คุณลุงมีพระสะสมเยอะมาก และด้วยประสบการณ์ของคุณลุง ผมเชื่อว่าคุณลุงต้องดูเพราะเป็นอย่างแน่นอนครับ ตั้งแต่ลงทำเว็บมาผมกับลุงรู้จักกันมา 4 ปีแล้ว ลุงอยู่นครนายก ผมอยู่ชลบุรี ลุงแวะเวียนมาหาเพื่อให้ปรับแต่งเว็บเป็นครั้งคราว ซึ่งลุงเป็นลูกค้าคนเดียวที่ไปมาหาสู่กับผมบ่อยที่สุดครับ

บันทึก 4 กันยายน ปี 2558
######################################
วันที่ผมได้รับขุนแผนผงพรายกุมาร หลวงปู่ทิม ปี 15
อยู่มาวันนึงผมได้ฝันว่าได้รับเด็กคนนึงมาอยู่ด้วย แล้วผมก็เล่าความฝันให้คนในบ้านฟัง แล้วคนในบ้านคุยกันแบบขำๆตามภาษาคนในครอบครัว พี่สาวยังแซวผมอยู่เลยว่า...สังสัยเอ็งจะได้เมียและมีลูก  55+ ผ่านไป 1 วัน คุณลุงที่ทำเว็บพระโทรมาหาผมว่าจะมาเที่ยวที่บ้าน ลุงถามว่าตอนเย็นว่ามั้ย? ผมตอบว่าว่างครับมาได้เลยครับคุณลุง

วันนั้นลุงมาที่บ้านพร้อมกับพระเครื่องขุนแผนผงพรายกุมารหลายองค์ (ซึ่งปกติผมจะเห็นลุงเค้าจะสมพระสมเด็จวันระฆัง วันนี้มาแปลกนะลุง) ลุงหยิบพระขุนแผนผงพรายกุมารบล็อกหินอ่อนใบมีดโกนปี 15 ที่ใส่อยู่ในกล่องเหล็กที่ข้างในมีพระวางเรียงกันอยู่ โดยประแต่ละองค์ห่อด้วยกระดาษทิชชู่อย่างดีเลย

ลุงหยิบพระขุนแผนผงพรายกุมารขึ้นมา 1 องค์ แล้วลุงก็บอกว่า....เธอลองดูตำหนิเหล่านี้สิ พร้อมกับส่งกล้องส่องพระให้ผม และบอกตำหนิต่างๆบนองค์พระ ผมได้ดูตำหนิต่างๆตามที่ลุงบอก จากนั้นลุงก็เปิดกระดาษทิชชู่ที่ห่อพระขุนแผนผงพรายกุมารทั้งหมดออกมา แล้วให้ผมดูตำหนิว่าเหมือนกันหรือไม่ พร้อมกับให้ผมดมกลิ่นขององค์พระทุกองค์ ซึ่งบอกได้เลยว่าพระขุนแผนทุกองค์ที่ผมได้ดมนั้น จะมีกลิ่นคล้ายกับน้ำมันมะพร้าวเก่า กลิ่นหืนๆ ดมห่างๆจมูกก็ยังสามารถได้กลิ่นอยู่

อ่ะ...ก็สำรวจพระกันไปตามเรื่องตามราว สำหรับตัวผมนั้นก็เฉยๆเพราะผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับพระเครื่องอยู่แล้วนี่นา และแล้วคำถามก็เกิดขึ้น ผมถามลุงไปว่า...ทำไมคนถึงนิยมพระขุนแผนกันครับ ลุงบอกว่าพระขุนแผนผงพรายกุมาร ปี 15 นั้นมีความโด่งดัง ใครพกไว้ก็เหมือนกับสง่า

ดูเพิ่มเติม : http://webtumwai.com/detail.php?id_detail=462
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์