trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 02:08:16 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  แบบนี้ผมจะโดนบุกรุกไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ผมจะโดนบุกรุกไหมครับ  (อ่าน 2559 ครั้ง)
Ssrp1
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2017, 02:16:05 am »

สวัสดีครับ พอดีวันนี้ได้ขับรถเข้าไปกลับรถในร้านหมูกระทะ ซึ่งผลเองก็ไม่เห็นป้ายบอกว่าเข้ามากลับรถ10บาท แต่ผลขับออกมาเลย แบบนี้บุกรุกมั้ยครับ แล้วผมจะโดนข้อหาอะไรมั้ยครับ พอผมทำธุระเสร็จดึกๆขับกลับมาดูถึงเห็นป้ายบอก เข้ามากลับรถ10บาท แต่เค้าก็ไม่ได้กั้นปิดทางเข้าออกนะครับ ดึกๆงี้ใครๆก็เข้ามากลับได้สิครับ

**รบกวนไขข้อกฎหมายด้วยครับ กลัวโดนจับครับ ทีหลังจะเข้าไปที่ไหนจะดูดีๆ**
ปล.ว่าจะเข้าไปจ่ายตังย้อนหลัง _*_

ขอบคุณมากๆครับ ขอให้เจริญในหน้าที่การงานนะครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2017, 05:23:20 am »

ข้อหาบุกรุก

ตามข้อเท็จจริง คงไม่มีความผิดฐานบุกรุก เพราะขาดเจตนา ในการถือครองอสังหาริมทรัพย์ของผู้อื่น และรบกวนสิทธิฯ   และการที่เจ้าของที่ดิน ติดป้าย ถ้ากลับรถเสียเงิน 10 บาท ก็เป็นการอนุญาตให้ผู้อื่นเข้าไปในที่ดินได้ เพียงต้องจ่ายค่ากลับรถเท่านั้น  ข้อหาบุกรุก จึงไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ ถ้ามีจะมีการเรียกร้อง ก็เรียกร้องได้เฉพาะ ค่ากลับรถ เท่านั้น...หลักการ ความยินยอม ไม่เป็นการละเมิด...  ถ้ามีการแจ้งความดำเนินคดี ก็ต่อสู้คดีไปตามข้อเท็จจริง  ครับ

...ประมวลกฎหมายอาญา...

มาตรา 362 ผู้ใดเข้าไปในอสังหาริมทรัพย์ของผู้อื่นเพื่อถือการ ครอบครองอสังหาริมทรัพย์นั้นทั้งหมดหรือแต่บางส่วน หรือเข้าไป กระทำการใด ๆ อันเป็นการรบกวนการครอบครองอสังหาริมทรัพย์ ของเขาโดยปกติสุข ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับ ไม่เกินสองพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์