trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 04:10:24 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับเรื่องสวมบัตรฯ หรือเอกสารอื่นๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับเรื่องสวมบัตรฯ หรือเอกสารอื่นๆ  (อ่าน 2108 ครั้ง)
suksan38
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2017, 11:18:03 am »

สวัสดีครับ ขอเกริ่นเรื่องก่อนนะครับคือว่า ผมได้ไปสมัครเป็นตัวแทนขายประกัน กับคนรู้จัก (แต่ไม่สนิท ขอเรียกว่า คุณ A) ครับ จากนั้นคุณ A ได้มีการออกค่าสมัคร ค่าสอบให้ทั้งหมด และผมก็สอบผ่านหมด จากนั้นคุณ A ได้ขอเอกสารสำเนาบัตรฯ สำเนาทะเบียนบ้าน รูปถ่าย  โดยอ้างว่าไม่ต้องเซ็นต์หน้าบัตร เนื่องจากจะต้องกรอกเอกสารอีกหลายอย่าง

ขอปรึกษาครับ
- อย่างนี้ คุณ A สามารถนำเอกสารไปเปิดบัญชีธนาคาร ได้หรือไม่ ?
- ขอข้อแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ เพื่อป้องกันไม่ให้เหตุบานปลายครับ

ปล. ได้ส่งสำเนาบัตรฯ ที่ไม่ได้เซ็นต์ไปอย่างเดียวครับ เลยมาขอคำปรึกษา
ขอบคุณมากๆครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มีนาคม 2017, 06:58:26 am »

สำเนาเอกสาร

โดยหลัก  การไปทำนิติกรรมใดๆ  เจ้าหน้าที่จะต้องขอดูบัตรฯ ฉบับจริงด้วย  แต่ก็มีอยู่ไม่น้อยที่ ทำหละหลวม  คือถ้ามีสำเนาบัตรฯ ก็ไม่สนใจขอดูฉบับจริง  และการไม่ให้คุณลงลายมือชื่อรับรองเอกสาร  ก็เป็นที่น่าสงสัยว่า  เขาคงไปลงชื่อเอง  เพื่อไม่ให้เห็นข้อพิรุธว่า ลายมือขื่อไม่ตรงกัน  ก็ถือว่า คุณมีส่วนประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรงด้วย  ก็ขอสำเนาบัตรจากเขาคืน   แต่เขาคงนำไปถ่ายเอกสารไว้ แล้ว เป็นปึกๆ...  แต่ การจะป้องกัน เรื่องแบบนี้ คงป้องกันได้ลำบาก  เพราะมีข่าวออกมาเสมอ  ก็ค่อยหาทางแก้ไขเมื่อมีเหตุก็ ได้   ครับ
suksan38
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มีนาคม 2017, 10:34:33 am »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ เป็นกังวลมากเลยล่ะครับ  อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์