trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 06:36:51 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  บิดาเสียชีวิตมา12ปี ต้องรับใช้หนี้ที่เกิดจากบิดาไหมคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บิดาเสียชีวิตมา12ปี ต้องรับใช้หนี้ที่เกิดจากบิดาไหมคับ  (อ่าน 2381 ครั้ง)
potae
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 06 มีนาคม 2017, 11:09:27 pm »

กราบสวัสดีพี่ทนายนะคับ และขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคับ
สืบเนื่องมาจากมี หมายนัดให้ผมไปศาล เพื่อให้ บสก บริษัทสินทรัพย์เป็นผู้สวมสิทธ์แทนธนาคาร อาคารสงเคราะห์ วันนี้ผมได้เข้าไปติดต่อที่ บสก มา ทาง บสก ได้แจ้งว่า ศาลได้มีคำพิพากษาตัดสินปี44สิ้นสุดแล้วคดีหมดอายุความแล้วไม่สามารถบังคับคดีได้อีกต่อไป และอีกอย่าง บิดาได้เสียชีวิตไปตั้งแต่ปี48  แต่บิดาไม่มีมรดกอะไรทิ้งไว้ แต่มีเงินจาก ชาปณกิจที่บิดาเหลือให้ทำศพ แบบนี้เรียกว่าเป็นมรดกตกทอดไหมคับ แล้วเค้าสามารถไห้เราใช้หนี้แทนบิดาได้ไหม ถ้าเวลาล่วงเลยมาถึง12ปีแล้ว
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มีนาคม 2017, 04:27:31 pm »

มรดกหนี้ 
   ในเมื่อบิดา  ที่เป็นลูกหนี้ ตายลง ทายาท ต้องรับผิดในหนี้ของบิดา (เจ้ามรดก)  เท่าที่ตนได้รับมรดก  แต่ถ้าไม่ได้รับมรดก ก็ไม่ต้องรับผิด....แต่ เมื่อ ทายาทถูกฟ้อง  ต้องยื่นคำให้การตามนัด  ว่า ตนไม่ได้รับมรดพกใดๆ และหนี้ ขาดอายุความแล้ว ถ้าไม่ยื่นคำให้การตามกำหนด อาจต้องรับผิดตามที่ถูกฟ้อง หรือถ้าไป ลงลายมือชื่อยอมรับสภาพหนี้ของพ่อ ก็ต้องรับผิด ดังนั้นก่อนลงชื่อในเอกสา่รต้องอ่านดูก่อน  ถ้ายังไม่มั่นใจอย่าเพิ่งลงชื่อ   ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม 2017, 07:42:47 am »

กราบสวัสดีพี่ทนายนะคับ และขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคับ
สืบเนื่องมาจากมี หมายนัดให้ผมไปศาล เพื่อให้ บสก บริษัทสินทรัพย์เป็นผู้สวมสิทธ์แทนธนาคาร อาคารสงเคราะห์ วันนี้ผมได้เข้าไปติดต่อที่ บสก มา ทาง บสก ได้แจ้งว่า ศาลได้มีคำพิพากษาตัดสินปี44สิ้นสุดแล้วคดีหมดอายุความแล้วไม่สามารถบังคับคดีได้อีกต่อไป และอีกอย่าง บิดาได้เสียชีวิตไปตั้งแต่ปี48  แต่บิดาไม่มีมรดกอะไรทิ้งไว้ แต่มีเงินจาก ชาปณกิจที่บิดาเหลือให้ทำศพ แบบนี้เรียกว่าเป็นมรดกตกทอดไหมคับ แล้วเค้าสามารถไห้เราใช้หนี้แทนบิดาได้ไหม ถ้าเวลาล่วงเลยมาถึง12ปีแล้ว
หมายนัดไปศาลก็จะต้องไปยื่นคำให้การต่อสู้คดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์