trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 04:49:11 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 2600 ครั้ง)
world
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 17 มีนาคม 2017, 10:10:52 pm »

เรื่องราวคือคนที่บ้านผมไปมีปัญหากับแม่ตัวเอง    คือแม่ของเขาได้เอาที่ดินไปจำนองกับธนาคารและไม่สามารถใช้คืนได้      คนลูกก็เลยคิดว่าจะเข้าไปใช้หนี้เพื่อปลดจำนองเองโดยมีเงื่อนไขว่าพอปลดจำนองแล้วแม่ต้องโอนที่ดินนั้นให้เขาด้วยเลย     ซึ่งคนแม่ก็ยอมโอเคตามนั้นแต่ปัญหาคือเจ้าตัวไม่ค่อยไว้ใจว่าแม่จะจริงใจรึเปล่า    เพราะเคยมีประวัติเรื่องคล้ายๆเอาไว้ว่าพอทำเรื่องอะไรต่างๆเสร็จแม่ก็ตีลูกดื้อไม่ยอมโอนให้อย่างเดียว     พอถถามมากๆเข้าก็ขู่จะฆ่าตัวตาย      จึงมีปัญหาที่อยากถามครับ

1 ลองคุยกับหลายๆคนแนะนำให้ลูกทำสัญญากู้กับแม่รึสัญญาจะซื้อจะขายที่ดินนั้นไว้ก่อน      ถ้าแม่ไม่ยอมโอนให้ก็สามารถใช้สัญญานั้นฟ้องได้      แต่ทราบเลาๆมาว่าลูกฟ้องพ่อแม่ไม่ได้เพราะเป็นคดีอุทลุม     กรณีแบบนี้สามารถให้อัยการฟ้องแทนได้หรือเปล่าครับ

2 ถ้าไม่ทำสัญญาอย่างข้อ 1 แล้วพอจะแนะนำได้มั้ยครับว่าควรจะทำอย่างไรที่จะยืนยันได้ว่าหลังลูกปลดจำนองแล้วลูกจะได้ที่ดินนั้นแน่ๆ     เพราะเอาจริงเจ้าตัวก็ไม่ค่อยอยากจะให้เป็นคดี
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2017, 06:24:52 am »

ที่ดินติดจำนอง

วิธีที่ง่ายและปลอดภัยที่สุด ก็คือ ให้แม่โอนที่ดินให้ลูก ทั้งที่ยังติดจำนอง  เมื่อลูกไถ่จำนองออกมา ก็จะมีกรรมสิทธิ์ ในที่ดิน โดยสมบูรณ์  ไม่ต้องไปกังวลเรื่องกรรมสิทธิ์ ในภายหลัง   ก็คิดต่อสอบถาม วิธีการดำเนินการกับธนาคารเจ้าหนี้ ได้ ครับ
world
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2017, 05:54:15 pm »

ที่ดินติดจำนองนี่โอนให้กันได้เหรอครับ    ธนาคารน่าจะไม่ยอม
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม 2017, 05:12:38 am »

ที่ดินติดจำนอง

สามารถโอนไปได้  และเขาก็ทำกันทั้งบ้านทั้งเมือง  ผู้ตอบ  ก็เคยรับโอนที่ดินที่ติดจำนองมาแล้ว ไม่ใช่คิดค้นขึ้นมาเอง   เพียงแต่ต้อง เจรจา ทั้ง สามฝ่ายให้ลงตัว คือ  ธนาคารเจ้าหนี้  เจ้าของที่ดิน และผู้รับโอน  ธนาคารก็ไม่น่าจะมีเหตุผลที่จะต้องปฏิเสธ   เพียงแต่ต้องจดทะเบียนจำนองใหม่ เปลี่ยนสัญญาใหม่ ซึ่งก็ย่อมมีค่าใช้จ่าย  แต่ถ้าใช้ทางเลือกทางนี้ จะปลอดภัย 100 %  เพราะเมื่อรับโอนมาแล้ว  ก็ผ่อนใช้หนี้จำนองในนามของตนเอง ด้วยความปรารถนาดี ครับ
world
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มีนาคม 2017, 05:05:42 pm »

ขอบคุณครับ   เดี๋ยวลองเช็คกับธนาคารดู
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์