trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19 เมษายน 2024, 11:24:37 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องมรดกกรณีพ่อเสียชีวิตค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องมรดกกรณีพ่อเสียชีวิตค่ะ  (อ่าน 1905 ครั้ง)
nanny
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 29 มีนาคม 2017, 10:31:43 am »

สวัสดีค่ะ ขอสอบถามเรื่องการขอรับมรดกที่ดินค่ะ
เริ่มเลยนะค่ะ ย่า(ยังมีชีวิตอยู่) มีลูก 2 คน คนโตคือพ่อที่เพิ่งเสียชีวิต และอายังมีชีวิตอยู่แต่ป่วยเป็นอัมพฤกครึ่งซีกค่ะ
เมื่อพ่อเสียชีวิตไปแล้ว ย่าต้องการให้เปลี่ยนชื่อเจ้าของที่ดินส่วนของพ่อเป็นชื่อของแนน(ซึ่งเป็นลูกคนที่2)
แต่ที่ดินผืนนี้ เป็นชื่อร่วมพ่อกับอาค่ะ  และพ่อก็มีลูกทั้งหมด 4 คน(เสียชีวิตแล้ว 1 คน เหลือ 3 คนที่ยังมีชีวิตอยู่)
จาก 2 แม่ ที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส และทั้ง 2 แม่แยกทางกับพ่อนานแล้วและยังมีชีวิตอยู่ค่ะ
มีพี่ชาย และแนน จากแม่คนที่1 และน้องชาย 1 คน จากแม่คนที่2
แนนได้คุยกับทางพี่ๆน้องๆแล้ว ว่าจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของมาเป็นชื่อแนน ทางพี่น้องยินยอมไม่ได้มีปัญหาอะไรค่ะ
แต่แนนก็อยากให้เป็นชื่อของทั้ง 3 คนเลยจะได้ไม่ต้องมีปัญหาทีหลังค่ะ
สอบถามค่ะ
1. ถ้าเปลียนชื่อเจ้าของที่ดินส่วนของพ่อเป็นชื่อแนนคนเดียว ต้องดำเนินการยังไง ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ
2. หรือถ้าเปลี่ยนเป็นชื่อร่วมทั้ง 3 พี่น้อง ต้องดำเนินการแตกต่างกันยังไงบ้างค่ะ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2017, 03:59:09 am »

การจัดการมรดก

1. ถ้าเปลี่ยนชื่อเจ้าของที่ดินส่วนของพ่อเป็นชื่อแนนคนเดียว ต้องดำเนินการยังไง ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ

ตอบ...ต้องร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกของพ่อก่อน ที่คนทัุ่วไป เรียกว่า ฟ้องผี  เมื่อเป็นผู้จัดการมรดก ก็โอนที่ดินเป็นของคุณได้  ถ้า ย่า  และพี่น้องอีกสองคนยินยอม  แต่ที่ดินเป็นของพ่อเป็นครึี่งเดียว  ต้องให้ อา โอนส่วนของ อา ให้คุณ ด้วย...หลักฐาน คือ โฉนดที่ดินฉบับจริง สำเนาบัตรฯ เป็นต้น...
2. หรือถ้าเปลี่ยนเป็นชื่อร่วมทั้ง 3 พี่น้อง ต้องดำเนินการแตกต่างกันยังไงบ้างค่ะ

ตอบ..ก็สามารถทำได้  แต่คงต้องถือกรรมสิทธิ์ร่วม 5 คน รวมทั้ง อา ด้วย(ย่า อา พี่น้อง 3 คน)  การถือกรรมสิทธิ์ร่วม  น่าจะยุ่งยากในการจัดการบริหารที่ดิน ควรใช้วิธีแจ้งรังวัด แบ่งโฉนดที่ดิน เป็น 5 แปลง  และถือกรรมสิทธิ์คนละแปลงดีที่สุด  แต่คงต้องใช้เงินและเวลาพอสมควร  หรือ อีกช่องทางหนึ่ง  ตีราคา ที่ดินเป็นตัวเงิน  เช่น ตีราคา 1 ล้านบาท
คุณก็จ่ายให้ อา 5 แสนบาท  จ่าย ย่า และพี่น้องสองคนละ แสนบาท คุณก็ถืกรรมสิทธิ์ในที่ดินเพียงผู้ดเดียวก็ได้...
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 08:47:51 am »

สวัสดีค่ะ ขอสอบถามเรื่องการขอรับมรดกที่ดินค่ะ
เริ่มเลยนะค่ะ ย่า(ยังมีชีวิตอยู่) มีลูก 2 คน คนโตคือพ่อที่เพิ่งเสียชีวิต และอายังมีชีวิตอยู่แต่ป่วยเป็นอัมพฤกครึ่งซีกค่ะ
เมื่อพ่อเสียชีวิตไปแล้ว ย่าต้องการให้เปลี่ยนชื่อเจ้าของที่ดินส่วนของพ่อเป็นชื่อของแนน(ซึ่งเป็นลูกคนที่2)
แต่ที่ดินผืนนี้ เป็นชื่อร่วมพ่อกับอาค่ะ  และพ่อก็มีลูกทั้งหมด 4 คน(เสียชีวิตแล้ว 1 คน เหลือ 3 คนที่ยังมีชีวิตอยู่)
จาก 2 แม่ ที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส และทั้ง 2 แม่แยกทางกับพ่อนานแล้วและยังมีชีวิตอยู่ค่ะ
มีพี่ชาย และแนน จากแม่คนที่1 และน้องชาย 1 คน จากแม่คนที่2
แนนได้คุยกับทางพี่ๆน้องๆแล้ว ว่าจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของมาเป็นชื่อแนน ทางพี่น้องยินยอมไม่ได้มีปัญหาอะไรค่ะ
แต่แนนก็อยากให้เป็นชื่อของทั้ง 3 คนเลยจะได้ไม่ต้องมีปัญหาทีหลังค่ะ
สอบถามค่ะ
1. ถ้าเปลียนชื่อเจ้าของที่ดินส่วนของพ่อเป็นชื่อแนนคนเดียว ต้องดำเนินการยังไง ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ

1.คุณสามารถร้องจัดการมรดกได้ครับ
2.ร้องจัดการมรดกแล้วค่อยแบ่งมรดกกันครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์