trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25 เมษายน 2024, 10:38:10 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สัญญาจ้างงาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาจ้างงาน  (อ่าน 2184 ครั้ง)
Mui
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 30 มีนาคม 2017, 10:25:46 am »

สวัสดีครับ ผมได้ทำงานอยู่ ขุดเจาะน้ำมัน ที่บริษัทแห่งหนึ่ง มา 7ปี อยู่มาวันหนึ่ง นายจ้างมีเอกสารมาให้เซ็นสัญญาจ้าง ทุกคน ที่สัญญาจ้าง ระบุชื่อนามสกุล ถูกต้อง แต่ วัน เดือน ปีเกิด อายุงาน พิมพ์ มาไม่ถูกต้อง แล้วสั่งให้เราเขียนลงในสัญญาให้ถูกต้อง พิมพ์ผิดทุกคนครับ  แล้วตรงที่ค่าชดเชยกรณีเลิกจ้าง ผมได้เงินเดือนทุกเดือนเท่ากันตลลอด แต่ทางนายจ้างบอกว่ามีค่า การทำงานนอกชายฝัง ซึงเวลาเลิกจ้างต้องตัดเงินการทำงานนอกชายฝังออก สมมุตฺิตอนนี้ผมได้เงินเดือน 100 บาท แต่เวลาเลิกจ้างเขาจ่ายแค่ 75 บาท และในสัญญาได้พิมพ์ คำว่าเงินเดือน ซึ่งผมลองดูในกฏหมายแรงงานมาตรา 118 ระบุคำว่าค่าจ้าง
 ผมอยากรบกวนถามครับ
1.บริษัทกำลังทำผิดกฏหมายแรงงานหรือไม่ กรณีบิดเบือนข้อมูล
2.ถ้าผมเซ็นรับทราบในสัญญาถ้ามีปัญหาภายหลังผมสามารถฟ้องร้องใด้หรือไม่
3.ถ้าผมไม่เซ็นใด้หรือไม่
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 06:10:15 am »

ลูกจ้าง

1.บริษัทกำลังทำผิดกฏหมายแรงงานหรือไม่ กรณีบิดเบือนข้อมูล

ตอบ..มีความผิด ครับ
2.ถ้าผมเซ็นรับทราบในสัญญาถ้ามีปัญหาภายหลังผมสามารถฟ้องร้องใด้หรือไม่
ตอบ..ถ้ายอมรับแล้ว  ก็เสมือนถูกปิดปาก พูดอะไรไม่ได้   ครับ
3.ถ้าผมไม่เซ็นใด้หรือไม่
ตอบ...ถ้าไม่ยอมเซ็น...ก็ย่อมถูก เพ่งเล็ง ถูก หมายหัว การจะบีบให้ลูกจ้างต้องออก ซักคนสองคน  คงไม่ใช่เรื่องยากแน่นอน เพราะคำว่า นายจ้าง ย่อม ยิ่งใหญ่กว่า ลูกจ้างเสมอ ดังนั้นจงใช้วิจารณญาณ เอาตัวรอด เอาเองเถิด พระเจ้าคงไม่สามรถช่วยเราได้  นอกจากต้องช่วยตัวเราเอง  ด้วยความปรารถนาดี ครับ
Mui
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 08:00:08 am »

ขอบพระคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์