trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 เมษายน 2024, 12:30:16 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  การบังคับคดี ยึดที่ดิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การบังคับคดี ยึดที่ดิน  (อ่าน 2276 ครั้ง)
kazakaya
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2017, 03:41:04 pm »

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบที่ได้ถามไว้เมื่อวันที่  5 พฤษภาคม 2560 ขอถามเพิ่มเติม เนื่องจากคำถามแรก ผู้ถามตั้งคำถามไม่ครบถ้วนค่ะ คือว่า ได้หย่ากับอดีตสามีเมื่อปี 2547 เขียน "หนังสือหย่าโดยความยินยอม" ซึ่งเป็นแบบฟอร์มของทางราชการไว้เป็นหลักฐาน ณ ที่ว่าการอำเภอที่ทำการหย่าว่า ทรัพย์สินที่เป็นกรรมสิทธิ์ร่วมคือ ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างตามโฉนดเลขที่....... ยกให้บุตร โดยไม่ได้ระบุวันเวลาในการดำเนินการทางทะเบียนกับสำนักงานที่ดิน จนทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ดำเนินการ เนื่องจากตอนหย่า บุตรยังเล็ก ภารกิจ และเวลาไม่ตรงกัน และตอนนี้อดีตสามีถูกบังคับคดี ยึดอายัดทรัพย์สิน คือที่ดินดังกล่าวที่เจตนายกให้บุตร เนื่องจากอดีตสามีไม่ปฏิบัติตามสัญญาประนีประนอมยอมความ  โดยศาลมีหมายสั่งให้ดิฉัน ในฐานะเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วม นำโฉนดฉบับดังกล่าวไปมอบให้สำนักงานบังคับคดี ขอเรียนถามว่า
1. "หนังสือหย่าโดยความยินยอม" ซึ่งถือว่าเป็นสัญญาอย่างหนึ่ง ระบุไว้ว่า ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างแปลงที่ถูกยึด ยกให้เป็นของบุตร  สามารถใช้ชี้แจงต่อศาลได้หรือไม่ว่า ที่ดินที่ศาลสั่งยึดอายัดนั้นบุตรเป็นเจ้าของ ตามเจตนาในสัญญา "หนังสือหย่าโดยความยินยอม"  ซึ่งทำขึ้นก่อนการเป็นหนี้ของอดีตสามี ไม่ใช่ทรัพย์ของสามี ที่จะสามารถยึดได้
2.หากสามารถใช้ชี้แจงต่อศาลได้ จะต้องดำเนินการเช่นใด เช่น ไปแจ้งต่อสำนักงานบังคับคดี ตามที่ศาลสั่งให้นำโฉนดฉบับจริงไปมอบให้  หรือร้องต่อศาล ในฐานะผู้ออกหมาย
3.หากไม่สามารถใช้ชี้แจงต่อศาลได้ ในฐานะเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วม ควรทำเช่นไร เพื่อมิให้ทรัพย์ที่มีเจตนายกให้ลูก ถูกยึด แต่ก็ไม่มีเงินก้อนที่จะไปชำระแทนได้ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
อนัตตา
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2017, 04:08:25 pm »

บังคับคดี
.....ขอบอกกล่าว  เห็นคำถามนี้หลายวัน อยากตอบ แต่เข้าตอบไม่ได้  เพราะเมื่อวันที่ 6 พ.ค. เกิดพายุฝนฟ้าคะนอง คอมฯเสียหาย  ต้องซื้อใหม่  ข้อมูลลบหายไปหมด  กว่าจะเข้าเว็บนี้ได้  ต้องทำหลายๆช่องทาง สุดท้าย คือต้องขอ อีเมล์ใหม่ จึงเข้าตอบได้..ต้องใช้ชื่อใหม่   ถ้าใช้ชื่อเดิม ระบบบอกว่ามีผู้ใช้อยู่แล้ว..แต่ก็คือ  มโนธรรม คนเดิม ครับ.......
1. "หนังสือหย่าโดยความยินยอม" ซึ่งถือว่าเป็นสัญญาอย่างหนึ่ง ระบุไว้ว่า ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างแปลงที่ถูกยึด ยกให้เป็นของบุตร  สามารถใช้ชี้แจงต่อศาลได้หรือไม่ว่า ที่ดินที่ศาลสั่งยึดอายัดนั้นบุตรเป็นเจ้าของ ตามเจตนาในสัญญา "หนังสือหย่าโดยความยินยอม"  ซึ่งทำขึ้นก่อนการเป็นหนี้ของอดีตสามี ไม่ใช่ทรัพย์ของสามี ที่จะสามารถยึดได้
2.หากสามารถใช้ชี้แจงต่อศาลได้ จะต้องดำเนินการเช่นใด เช่น ไปแจ้งต่อสำนักงานบังคับคดี ตามที่ศาลสั่งให้นำโฉนดฉบับจริงไปมอบให้  หรือร้องต่อศาล ในฐานะผู้ออกหมาย

ตอบ..1-2  แม้มีสัญญา ว่าจะมอบให้บุตร แต่การไม่จดทะเบียบนโอนให้บุตร  ย่อมยกเป็นข้อต่อสู้สำนักงานบังคับคดีไม่ได้  ต้องปล่อยให้ยึด...บุตรแม้ยังเด็ก  ก็รับโอนได้ ครับ
3.หากไม่สามารถใช้ชี้แจงต่อศาลได้ ในฐานะเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วม ควรทำเช่นไร เพื่อมิให้ทรัพย์ที่มีเจตนายกให้ลูก ถูกยึด แต่ก็ไม่มีเงินก้อนที่จะไปชำระแทนได้ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ตอบ..คุณต้องร้องศาลขอกันส่วนของคุณครึ่งหนึ่ง  เช่นถ้าบังคับคดี ขายได้ 1 ล้านบาท คุณก็ขอแบ่งมา 5 แสนบาท เป็นต้น ครับ
kazakaya
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2017, 08:03:32 pm »

ขอบคุณค่ะ ในวันที่นำโฉนดฉบับจริง ไปให้สำนักงานบังคับคดี เราสามารถเขียนคำร้อง หรือคำขอ ไว้ที่สำนักงานบังคับคดีว่า ขอกันส่วนครึ่งหนึ่ง โดยไม่ได้ร้องขอต่อศาล ได้ใช่ไหมคะ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2017, 08:11:59 pm »

ขอบคุณค่ะ ในวันที่นำโฉนดฉบับจริง ไปให้สำนักงานบังคับคดี เราสามารถเขียนคำร้อง หรือคำขอ ไว้ที่สำนักงานบังคับคดีว่า ขอกันส่วนครึ่งหนึ่ง โดยไม่ได้ร้องขอต่อศาล ได้ใช่ไหมคะ
เท่าที่ทำมาร้องกันส่วนต้องยื่นต่อศาลครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์