trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 03:03:15 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องกล้องตรวจจับความเร็ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องตรวจจับความเร็ว  (อ่าน 5237 ครั้ง)
mommam
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2017, 12:34:07 pm »

สวัสดีครับ. มีข้อสงสัยครับ ผมขับความเร็วคงที่ที่120 กม/ชม บนถนนวงแหวน แต่ถูกจัลบความเร็วจึงอยากทราบว่า
1. กล้องตำรวจมีการสอบเทียบความแม่นยำไหมครับ
2. มีการสอบเทียบกับมาตรความเร็วรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อไหมครับ
3. ถ้าไม่ตรงกันผมฟ้องได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
อนัตตา
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2017, 04:45:27 pm »

เครื่องตรวจวัดความเร็ว

ตอบ..1-2-3   ถ้าคุณมีข้อสงสัยว่า เครื่องตรวจวัดความเร็วนั้นไม่ได้มาตรฐาน  ก็สามารถร้องศาลให้มีการพิสูจน์ โดยผู้เชี่ยวชาญได้....เรื่องฟ้องร้อง  ก็คงทำได้   ถ้าเครื่องวัดไม่ได้มาตรฐานจริง  แต่ราคาของการพิสูจน์  คงสูงกว่าค่าปรับ เป็นสิบเป็นร้อยเท่า  และเจ้าหน้าที่ฯ ก็สามารถโต้แย้งว่า ประมวลผลตามเครื่องตรวจวัด  ไม่ได้มีเจตนากลั่นแกล้งใคร  คุณก็น่าจะเสียเวลาเปล่า...ความยุติธรรม  อาจไม่มีในโลก  ดังนั้นการไปเรียกร้องหาความยุติธรรม น่าจะไม่คุ้มค่า  ด้วยความปรารถนาดี ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์