trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26 เมษายน 2024, 08:06:19 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เรื่องที่ดินครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่ดินครับ  (อ่าน 13387 ครั้ง)
otot
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:20:58 pm »

ก็ต้องขอรบกวนท่าน ทนายเจม อีกครั้งครับ
คือ ว่า ผมมีญาติอยู่คนหนึ่ง เค้าไปซื้อ บ้านเดี่ยวพร้อมที่ดิน
ณ บ้านจัดสรรแห่งหนึ่ง ตัวบ้าน ตั้งอยู่บน พื้นที่ระหว่าง โฉนดที่ดิน
กับที่ราชฯ ซึ่งเจ้าของโครงการเป็นคนขายให้
ด้านหลังของตัวบ้าน จะล้ำไปในเขตที่ราชฯ (ซึ่งแต่ก่อน
บ้านหลังนี้ เป็นบ้านตัวอย่าง เจ้าของโครงการอยู่เอง)
ล้ำไปประมาณ 2 เมตร กว่า ๆ ...
ตอนแรก ก็ไม่คิดว่า เจ้าของโครงการจะขายสิทธิในที่ราช
ต่อให้กับคนอื่นมาเช่าสิทธิต่อ เพราะพื้นที่ราชฯ ก็ไม่ได้กว้างใหญ่มากนัก
และบริเวณนั้น ก็มีบ่อน้ำไว้สำหรับ เป็นที่ทิ้งน้ำทิ้ง และเป็นสวนเล็กๆ
ต่อมาเมื่อขายไป คนที่เช่าสิทธิ์ต่อ ก็จะให้ทุบหลังบ้านทิ้ง
ก็เกิดปัญหากันขึ้น ไม่ยอมทุบ

ไม่ทราบว่าท่านทนายเจมง จะพอมีหนทางที่จะแก้ไขปัญหานี้
ได้หรือไม่ครับ
อ้อ คนมาใหม่ เค้าจะเอาดินมาถม บ่อที่ว่าด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ และขออภัยที่รบกวนครับผม
คือ ผมไม่มั่นใจในการให้คำปรึกษากับญาติได้มากกว่า
ที่จะบอกว่า ทางโน้นจะมาทุบทิ้ง ไม่ได้ ต้องให้ศาลสั่งเท่านั้น
ก็ยังพอมีเวลาอยู่ครับ จึงต้องมารบกวน ท่าน ทนายเจม
ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ...
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 12:27:23 am »

ที่ราชพัสดุที่กล่าวมานั้น เจ้าของเดิมเช่าจากหน่วยงานใดครับ หรือว่าครอบครองโดยไม่ได้ขออนุญาต ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2011, 09:54:58 am โดย ทนายเจม » บันทึกการเข้า

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
otot
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 12:17:25 am »

เช่ามาจาก ราชพัสดุจังหวัดครับ ขอโทษครับที่มาให้ข้อมูลช้า
ยังไม่แน่ใจครับ แล้วผมจะสอบถามอีกทีนะ
แต่ที่ทราบมา ญาติเค้าบอกว่า คนเก่า(คนที่ขายบ้าน)
ที่ราชฯ ที่ติดกับโฉนด เค้าเช่าที่ราชฯ ไว้ครับ
และได้ขายสิทธิในการเช่า ไปครับ...
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 09:59:23 am »

เท่าที่ฟัง หากผู้เช่าใหม่ ต้องการให้เรารื้อ ตามหลักผู้เช่าจะยื่นฟ้องต่อศาล เพื่อบังคับให้เรารื้อบ้านส่วนที่รุกลํ้าเฉันมาในที่ดินราชพัสดุที่เขาเช่า

ขอให้ตรวจสอบดูว่า ผู้เช่าใหม่ ได้ดำเนินการเปลี่ยนหรือโอนสิทธิการเช่าที่ราชพัสดุจังหวัดหรือไม่ด้วย เพราะโดยทั่วไปหากเป็นที่ลักษณะดังกล่าว จะเปลี่ยนหรือโอนสิทธิการเช่ายาก ส่วนมากเลยขายสิทธิการเช่าระหว่างกันเอง

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
otot
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 08:27:16 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับการให้คำแนะนำที่มีประโยชน์
ผมก็ว่าเช่นนั้นครับ น่าจะเป็นการขายสิทธิให้กันมากกว่า
ขอบคุณอีกครั้งครับ..
แล้วได้ความอย่างไร จะกลับมาแจ้งให้ทราบครับผม... ยิ้ม
chlorophill
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 01:14:45 pm »

ขยิบตา

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์