trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 06:14:09 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เรื่อง กฎหมายเกี่ยวกับบุตร ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง กฎหมายเกี่ยวกับบุตร ครับ  (อ่าน 3752 ครั้ง)
Winter
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 10:30:08 pm »

สวัสดีครับ ผม เป็นพี่ชายของนาย ก. ผมยากสอบถามตามเรื่องราวต่อไปนี้ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า นาย ก. เป็นน้องชายของผม ซึ้งน้องของผมได้ไป มีแฟน กับ นาง ข. และได้ มีลูกจำนวน 2 คน  ทั้งสอง มีอายุครบ 20 ปีขึ้นไป ครับ
แต่ยังไม่ได้ จดทะเบียนสมรส และบุตรที่เกิดมา ทั้ง2 คน ยัง ไม่ได้แจ้งโอนเข้าย้ายบ้านเลย มีแต่ใบแจ้งเกิดอย่าเดียว และตอนนี้ น้องชายผม ไปเป็นทหาร และส่วนนาง ข. อยู่ที่บ้าน ไม่ทำอะไรเลย เที่ยวไปวัน ๆ เมื่อ 2 - 3 วันที่ผ่านมา นางสาว ข. คนนี้ได้ออกจากบ้าน โดยอ้างว่า ไปหาญาติที่ต่างจังหวัด  แต่ ได้โทรไปสอบถามแล้ว ญาติ บอกว่า ไม่ได้กลับมาเป็นเดือนแล้ว ครับ ผมกับแม่ผมสงสัย เลย ไปค้น หาเอกสาร ใบแจ้งเกิดของเด็ก ทั้ง 2
แต่ไม่พบ ผมคิดว่า นางสาว ข. ได้เอาเอกสารของเธอไปด้วย ครับ แต่ตอนนี้ เด็น ทั้ง 2 มี พ่อกับแม่ผม ค่อยดูแล ตลอกและ นางสาวคนนี้ ไม่เคยดูแลเด็ก ทั้ง สอง เลย และ ผมได้ทราบจาก คุณพ่อบอกว่า นางคนนี้ ได้ ขโมยเงิน ไป 10,000 บาท และอ้างว่าไม่ได้เอาไป โดยที่ ATM  อยู่ในห้องของเธอเอง โดยพ่อบอกว่า เคย วานให้ นางคนนี้ ไปกด เงิน มา ครั้งที่แล้ว และได้บอกรหัส แก่ นางคนนี้ด้วย และตอนนี้ ติดต่อ นางคนนี้ไม่ได้เลย และผมยากทราบว่า ถ้านางคนนี้ แจ้ย ย้าย ปลายทางได้ไหม ครับ เพราะนางคนนี้ ยังอยู่ในทะเบียนบ้าน ผม ครับ และ ถ้านางคนนี้ จะมาเรียกร้องเกี่ยวกับ เด็ก เราควรทำอย่างไร ครับ วีวิธีแนะ นำไหม ครับ เกี่ยวกับกฎหมายเพราะ นางคนนี้ ได้ทำให้บ้านผม เสีย หายหลายอย่า ครับ

ขอบคุณที่กรุณตอบปัญหา ของ ผม ครับ  rc-rung@hotmail.com
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 05:57:05 am »

นาง ข.  แจ้งย้ายปลายทางได้...   เรื่องบุตร  ในเมื่อไม่จดทะเบียนสมรสกับน้องชายคุณ  นาง ข.  จึงมีอำนาจปกครองบุตรเพียงผู้เดียว  นางข. จึงสามารถมารับบุตรไปอยู่ด้วยได้เสมอ   ตามความเห็น  ในเมื่อเธอออกจากบ้านไปเฉยๆ  เธอไม่น่าจะยังมีความห่วงใยบุตรอีกต่อไป   ถ้ากลัวมีปัญหา   ก็ให้น้องชายจดทะเบียนรับรองบุตร  และร้องศาลขออำนาจปกครองบุตร ครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:29:48 am »

เพิ่มเติมจากคุณ Manotham

- สูติบัตรให้ไปคัดรับรองจากสำนักงานเขตหรืออำเภอที่แจ้งเกิดลูก
- กรณีรับรองบุตร กรณีนี้ต้องร้องต่อศาลเยาวชนและครอบครัว เพราะแม่เด็กไม่อยู่ให้ความยินยอม เลยจดทะเบียนรับรองบุตรไม่ได้
- แนะนำให้ไปลงบันทึกประจำวันเกี่ยวกับว่าแม่ได้ออกไปจากบ้าน และ ติดต่อไม่ได้เลย

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์