trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 02:22:28 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปรึกษาเรื่องการทำสัญญาครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการทำสัญญาครับ  (อ่าน 4635 ครั้ง)
Yutth
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 08:15:55 am »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ
ผมอยากปรึกษาเรื่องการทำงานครับ เรื่องมีดังนี้นะครับ
คือผมทำงานกับพี่อีกคนหนึ่งเป็นงานทำเกมส์ลงมือถือ ซึ่งต้องใช้ id ของพี่เค้าในการลงทะเบียนขายงานและรับเงินจากต่างประเทศ ซึ่งเป็นการลงทะเบียนแบบบุคคล ไม่ใช่บริษัทครับ แต่ทั้งนี้ ผมกับพี่อยากจะทำงานนี้ย่างจริงจัง สามารถนำมาต่อยอดได้ไปนานๆ จะมีวิธีไหนบ้างครับ ที่จะทำให้ในอนาคต ไม่ว่างานที่ออกมาจะใช้ id การส่งงานของใคร บัญชีการเงินของใครก็ตาม หากคนใดคนหนึ่งเสียชีวิต อีกคนจะสามราถดูแลและจัดการธุระกิจที่เราทำด้วยกันมาต่อไปได้ โดยที่ไม่ต้องจัดตั้งบริษัทขึ้นมาครับ (การสมัคร id แบบบริษัทยุ่งยากมาก และงานที่ผมทำกันนั้น ไม่ต้องใช้คนเยอะถึงขนาดต้องทำเป็นบริษัทครับ) หากใช้การทำสัญญาจะได้หรือไม่ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่กังวลเรื่องของการโกงกันครับ แต่กังวลถึงอนาคตไกลๆ หากมีใครคนหนึ่งไม่อยู่หรือเลิกทำขึ้นมา และอยากให้อีกคนที่เหลือดูแลจัดการกิจการต่อไดครับ

ขอบคุณครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 09:34:48 am »

เท่าที่ได้ข้อมูลเข้าใจว่าร่วมกันทำเกมส์กับพี่ เป็นหุ้นส่วนกัน การทำสัญญาเรื่องหุ้นส่วนก็สามารถทำได้ครับ ถือเป็นรูปแบบห้างหุ้นส่วนสามัญ แบบไม่ต้องจดทะเบียน มีปัญหาว่าเมื่อหุ้นส่วนคนใดคนนึงเสียชีวิต ห้างหุ้นส่วนประเภทนี้ก็ต้องเลิกกันครับ

แนะนำว่าหากไม่ต้องการจดจัดตั้งบริษัท ควรเปิด ID ของส่วนตัวไว้สำรองด้วยครับ ตอนนี้ก็ทำอย่างปัจจุบันไปก่อน

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Yutth
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 11:22:21 am »

แล้วเรื่องรายได้ที่ยังคงมีอยู่ที่จะถูกโอนเข้าบัญชีของเจ้าของ id ของผู้เสียชีวิต หุ้นส่วนอีกคนจะมีวิธีใดที่จะจัดการรายได้ส่วนนั้นมาได้บ้างครับ (รายได้จะเข้าไปที่บัญชีส่วนตัวของเจ้าของ ID ซึ่งอาจจะเป็นรายได้ที่ได้มาต่อเนื่องเรื่อยๆน่ะครับ) เราทำสัญญาระบุได้ไหมครับ หรือต้องระบุอย่างไร
Yutth
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 12:26:13 pm »

ผมต้องทำตามนี้ใช่ไหมครับ

ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 12:33:34 am »

แล้วเรื่องรายได้ที่ยังคงมีอยู่ที่จะถูกโอนเข้าบัญชีของเจ้าของ id ของผู้เสียชีวิต หุ้นส่วนอีกคนจะมีวิธีใดที่จะจัดการรายได้ส่วนนั้นมาได้บ้างครับ (รายได้จะเข้าไปที่บัญชีส่วนตัวของเจ้าของ ID ซึ่งอาจจะเป็นรายได้ที่ได้มาต่อเนื่องเรื่อยๆน่ะครับ) เราทำสัญญาระบุได้ไหมครับ หรือต้องระบุอย่างไร

เปิดบัญชีร่วมก็ได้ครับ อย่างน้อยมีอะไรเกิดขึ้นก็แบ่งคนละครึ่งครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Yutth
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 10:02:31 am »

ขอคุณครับ  ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์