trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19 เมษายน 2024, 12:26:58 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ถูกหลอกให้ซื้อบัตรเติมเงินทุมันนี่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกหลอกให้ซื้อบัตรเติมเงินทุมันนี่  (อ่าน 5277 ครั้ง)
CHILDSPLAY
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2017, 10:33:49 pm »

สวัสดีครับ ผมขอความกรุณาขอปรึกษาด้วยครับ

ผมรู้จักกับน้องผู้หญิงคนนึงทางโปรแกรมแชทไลน์ คุยกันประมาณสองเดือน ตกลงเป็นแฟนกัน และน้องขอให้เติมเกมให้ โดยบอกว่าต้องซื้อบัตรทุมันนี่ และผมได้ซื้อทุมันนี่โดยถ่ายรูปสลิปทุมันนี่ส่งให้เป็นจำนวนเงิน 4,000 บาท เมื่อต้นเดือนส่งเป็นสลิปอย่างล่ะ 1,000 บาท จำนวน 2 ใบ และกลางเดือนส่งเป็นสลิปอย่างล่ะ 1000 บาท อีกจำนวน 2 ใบ ตลอดเวลาที่คุยกันน้องจะขอให้ผมซื้อสติกเกอร์ไลน์ตลอด ถ้าไม่ซื้อให้ก็จะไม่พอใจ จนผมต้องยอมซื้อให้ แบ่งเป็นสติกเกอร์ชุดล่ะ 30 บาท ประมาณ 20 ชุด และสติกเกอร์ชุดล่ะ 60 บาท ประมาณ 15 ชุด รวมถึง ธีมไลน์ ชุดล่ะ 90 บาท ประมาณ 6 ชุด ซึ่งช่วงหลัง ๆ น้องไม่ค่อยตอบไลน์ผม โทรไปก็ไม่รับสาย ตลอดทั้งอาทิตย์ผมไม่สามารถติดต่อน้องได้ ไม่อ่าน ไม่รับสาย ตอนนี้ผมรู้ตัวแล้วว่าถูกหลอก และผมสามารถแจ้งความดำเนินคดีกับน้องคนนี้ในข้อหาหลอกลวงได้ไหมครับ ผมเก็บหลักฐานการสนทนา ใบสลิปทุมันนี่ที่ถ่ายส่งไว้หมดแล้ว และหลักฐานการซื้อสติกเกอร์ไลน์ รวมถึงเวปบริษัทเกมที่น้องหลอกเอาเงินผมไปเติมเกมส์ด้วย ผมมีไอดีไลน์ กับรูปของน้องที่ส่งมาให้ผมในระหว่างที่คุยกัน ผมขอทราบขั้นตอนในการดำเนินคดีกับน้องคนนี้ด้วยครับ (น้องผู้หญิงคนนี้อายุ 18 ปี) ผมต้องการเจรจาเอาเงินที่หลอกผมไปคืนแต่ไม่สามารถติดต่อน้องคนนี้ได้ครับ ผมเสียใจมากครับที่มาเล่นกับความรู้สึกผม
ขอบพระคุณมากครับ
ชัคกี้
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2017, 03:42:49 am »

การให้โดยเสน่หา

การจะเรียกคืนคงทำได้ลำบาก  ไม่น่าจะเป็นการหลอกลวง  แต่คุณสมัครให้น้องเขาเอง   ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์