trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 05:43:06 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามปัญหากฏหมายครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหากฏหมายครับ  (อ่าน 3841 ครั้ง)
worawat_umat
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013, 10:14:44 am »

วันที่ 29 ธันวาคม 2555 ผมเดินทางไปเที่ยวปีใหม่ ที่จังหวัดเพชรบูรณ์ ระหว่างเดินทางไปอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว ได้เกิดอุบัติเหตุขึ้น (หน้าจุดพักรถนาเฉลียง) ซึ่งเหตุการณ์มีดังนี้

ผมได้ขับรถยนต์ มุ่งหน้าสู่น้ำหนาว ระหว่างผ่านจุดพักรถ ผมตีไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อที่จะเข้าไปสอบถามเส้นทางที่จุดพักรถ ระหว่างนั้น ได้มีมอเตอร์ไซค์ แซงขึ้นมาทางช่องซ้าย (ซึ่งทางช่องทางซ้าย มีป้ายจุดตรวจ ของจุดพักรถวางอยู่ และมีกรวยกั้นเป็นระยะ) และได้ชนเข้ากับรถผมซึ่งทำให้ได้รับความเสียหายพอสมควร  ซึ่งทางประกันของมอเตอร์ไซค์ ก็ยอมรับผิดและซ่อมให้ เป็นที่เรียบร้อย (มีการลงบันทึกประจำวัน ยอมรับผิด ) แต่มีค่าใช้จ่ายบางส่วนที่ไม่ครอบคลุมไม่หมด (ยางรถยนต์ได้รับความเสียหายด้วย ประกันจ่ายแค่ 50 %) ผมจึงร้องขอทางผู้ขับขี่ให้จ่ายในส่วนต่างให้ ซึ่งทางผู้ขับขี่แจ้งว่าไม่มีเงินจ่าย ถ้าอยากได้ ต้องฟ้องเอา ผมอยากทราบว่า

1. ในกรณีนี้ผม จะฟ้องร้องกับใครครับ กับบริษัทประกัน หรือ เจ้าของรถ
2. ผมสามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างครับ
3. ขั้นตอนการฟ้องต้องทำอย่างไรครับ เริ่มดำเนินการอย่างไรก่อน
4. ในกรณีแบบนี้ผมควรเรียกร้องค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ (เพราะมีค่าใช้จ่ายที่ต้องเดินทางไปทำงานเอง ค่าใช้จ่ายทีต้องไปดูรถระหว่างซ่อม ค่าเดินทางระหว่างที่รถซ่อมอยู่)

ในตอนแรกผมอยากเรียกร้องแค่ส่ว่นต่างที่ผมต้องจ่ายเอง แต่ถ้าหากฟ้องร้องกันขึ้นมากจริงๆ ผมก็คงเรียกร้องตามสิทธิที่กฏหมายครอบคลุมครับ

รบกวนทนายด้วยครับ

ขอบคุณครับ
วรวัช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2013, 10:16:28 am โดย worawat_umat » บันทึกการเข้า
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013, 10:49:30 pm »

1. สามารถฟ้อง เจ้าของรถ ผู้ขับขี่ และ บริษัทรับประกัน ทั้งนี้ ในส่วนบริษัทรับประกัน ผมไม่แน่ใจว่าท่านได้ลงนามในบันทึกใดๆ เกี่ยวกับการซ่อมแซมความเสียหายบางส่วนที่ได้ดำเนินการไปแล้ว หรือไม่ ถ้ามีการทำบันทึกก็ต้องพิจารณาว่า ท่านยังมีสิทธิฟ้องบริษัทประกันภัยได้หรือไม่

2. ท่านสามารถยื่นฟ้องคู่กรณีเพื่อเรียกค่าเสียหายทั้งหมดที่เกิดขึ้นเฉพาะส่วนต่างที่ท่านได้ชำระไปด้วยตนเอง ทั้งนี้ ในค่าเสียหายส่วนอื่นๆ ต้องเป็นค่าเสียหายโดยตรงที่เกิดจากการละเมิดกรณนี้

3. ก่อนฟ้องท่านควรมีหนังสือทวงถามไปยังบุคคลตามข้อ 1 เพื่อเรียกร้องให้ชดใช้ค่าเสียหายของท่าน หากบุคคลเหล่านั้นเพิกเฉย ท่านสามารถยื่นฟ้องต่อศาลที่มีเขตอำนาจพิจารณาได้ครับ (ศาลที่สามารถยื่นฟ้องได้ อาจเลือกสถานที่เกิดเหตุ หรือ ภูมิลำเนาของคู่กรณีคนใดคนหนึ่ง) และการฟ้องกรณีเป็นการฟ้องคดีละเมิด ต้องฟ้องภายใน 1 ปี นับแต่วันที่เกิดเหตุครับ ส่วนบริษัทประกันต้องฟ้องภายในระยะเวลา 2 ปี นับแต่วันที่เกิดเหตุครับ

4. ค่าเสียหายจำนวนเท่าใดขึ้นอยู่กับท่านได้รับความเสียหายอะไรบ้างครับ และต้องเป็นค่าเสียหายที่เกิดจากเหตุการณ์นี้โดยตรง จากการที่ท่านต้องซ่อมรถ ไม่มีรถใช้ เช่น ค่าซ่อมรถที่ออกเอง , ค่าเดินทางในระหว่างที่ซ่อมรถ (ศาลอาจกำหนดให้บางส่วน)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมแนะนำให้ท่านลองเจรจากันก่อนครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
worawat_umat
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 09:02:06 am »

ขอบคุณครับ

1 ในส่วนของประกันชดใช้ เรียบร้อยแล้ว ซ่อมเสร็จแล้วครับ แต่มีบางอย่างครอบคลุมไม่หมด 100% ซึ่งผมต้องจ่ายเองบางส่วน

2 หนังสือทวงถามให้ทางสำนักทนายเป็นผู้ออกใช่ไหมครับ (ผมลองโทรไปหาเค้าตามเบอร์ที่เค้าแจ้งไว้ตอนประสบอุบัติเหตุณ์ ไม่สามารถติดต่อได้ครับ แล้วชื่อผู้เอาประกันกับคนขับคนละคนกันด้วย)

3 ผมเคยทำการเจรจาแล้ว ทางผุ้ขับขี่แจ้งว่าไม่มี ไม่จ่าย ถ้าอยากได้ให้ฟ้องเอา ซึ่งจริงๆ ผมไม่อยากฟ้อง เพราะพอจะทราบว่ายุ่งยากมาก และใช้เวลาพอสมควร

4 ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการประมาณเท่าไหร่ครับ (หากให้ทนายความเป็นผู้ดำเนินการทั้งหมด จะคุ้มกับที่เสียหรือป่าวครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 04:03:33 pm โดย worawat_umat » บันทึกการเข้า
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 01:52:20 am »

ตอบต่อครับ
1. หากจะฟ้องร้องในส่วนนี้ ต้องมีหลักฐาน เช่น ใบเสร็จ เพื่อใช้ยืนยันค่าเสียหายที่เกิดขึ้นครับ
2. สามารถออกเองก็ได้ครับ
3. การฟ้องร้องดำเนินคดีทางศาล เป็นเรื่องยุ่งยากเป็นปกติครับ
4. ค่าใช้จ่ายประกอบด้วย ค่าขึ้นศาลอัตราร้อยละ 2 ของทุนทรัพย์ที่เรียกร้อง , ค่าทนายความมีการคิดหลายแบบ เช่น คิดเป็นอัตราร้อยละจากจำนวนทุนทรัพย์ หรือ คิดในอัตราเหมาจ่าย

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์