trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 08:10:47 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เครียดมากครับตอนนี้ กำลังมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องหมายการค้าครับ ไม่รู้จะทำยังงัยดี อยากข
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมากครับตอนนี้ กำลังมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องหมายการค้าครับ ไม่รู้จะทำยังงัยดี อยากข  (อ่าน 2527 ครั้ง)
juristboy
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 11:01:46 am »

เรื่องมีอยู่ว่า บริษัทของผม เป็นเจ้าของเครื่องหมายการค้าตัวหนึ่ง ได้ใช้และจดทะเบียน  ต่ออายุทะเบียนเครื่องหมายการค้ากับสินค้าชนิดหนึ่งในประเทศไทยตั้งแต่เมื่อปี 2546 และได้ทำการส่งออกไปขายในเวียดนามตั้งแต่เมื่อต้นปี 2550 ครับ

ต่อมามีอดีตผู้จัดการฝ่ายขาย ซึ่งเค้าเคยดูแลการขายสินค้าทั้งหมดทั้งในและต่างประเทศให้บริษัทของผมมาตั้ง 7 ปี เค้าลาออกไปเมื่อต้นปี 2555  พอลาออก ดันเอาเครื่องหมายการค้าของทางบริษัทผม ไปจดทะเบียนเป็นของตัวเองสำหรับสินค้าชนิดเดียวกันกับที่ผมส่งออกไปขายที่เวียดนามอ่ะครับ และทางเวียดนามก็ดันจดให้เค้าด้วยครับเมื่อปลายปี 2555

ผมสืบทราบมาว่า เมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง (มกราคม 2556) นายคนนี้  สมมุติว่าชื่อ นาย เอ นะครับ นาย เอ ได้เปิดบริษัทของตัวเองขึ้นในประเทศไทย ซึ่ง นาย เอ เป็นกรรมการผู้จัดการและก็ถือหุ้นในบริษัทดังกล่าวเกือบทั้งหมด แล้วนาย เอ ก็ทำสัญญาอนุญาตให้บริษัทของตัวเองใช้เครื่องหมายการค้าตัวที่เค้าไปจดไว้ที่เวียดนามกับสินค้าชนิดเดียวกันกับที่ทางบริษัทผมส่งออกไปขายที่เวียดนามตั้งแต่ปี 2550 อ่ะครับ แล้วไอ้บริษัทนี้ก็ผลิตสินค้าตัวเดียวกับของผม โดยใช้เครื่องหมายการค้าแบบเดียวกับผมเป๊ะ แต่เค้าอ้างทะเบียนที่เค้าไปจดไว้ที่เวียดนามนะครับ แล้วมาผลิตสินค้าตัวนี้ ใช้เครื่องหมายอันนี้ในไทย แล้วส่งออกไปขายที่เวียดนามแข่งกับผม (โดยที่เค้าไม่ได้วางขายสินค้าตัวนี้ในไทยเลย)

แบบนี้ผมจะฟ้องแพ่งฟ้องอาญา นาย เอ ได้มั้ยครับ มันอัดอั้นตันใจมาก

พอดีคุยกับเพื่อนที่รู้จักกันเค้าเคยเรียนกฎหมายมา เค้าบอกว่า ผมผิดเองที่ไม่ยอมไปจดเครื่องหมายการค้าตัวนี้เอาไว้ที่เวียดนามตั้งแต่ตอนส่งสินค้าไปขาย เลยโดน นาย เอ แย่งจดไป เพื่อนผมเลยแนะนำมาว่า ให้ไปสืบดูรายละเอียดก่อนว่า สัญญาอนุญาตให้ใช้สิทธิที่ นาย เอ ทำให้บริษัทตัวเองนั้น มันเอาไปจดทะเบียนหรือเปล่า เค้าบอกว่าถ้ามันเอาไปจดทะเบียนถูกต้อง ผมก็ทำอะไรไม่ได้เลย เพราะเค้าอ้างสิทธิจากทะเบียนเครื่องหมายการค้าที่เค้าขโมยผมไปจดไว้ที่เวียดนาม

แต่ถ้าสัญญาอนุญาตให้ใช้สิทธินั้นไม่ได้เอาไปจดทะเบียน สัญญาที่ว่าจะกลายเป็นโมฆะ เมื่อสัญญาเป็นโมฆะ ผมสามารถอ้างสิทธิความเป็นเจ้าของตามทะเบียนเครื่องหมายการค้าที่ผมจดไว้ในไทย เข้าไปจับกุมบริษัทของนาย เอ ที่กำลัง ผลิตสินค้าชนิดเดียวกับผม โดยใช้เครื่องหมายการค้าแบบที่ผมจดทะเบียนไว้แล้วในประเทศไทยได้ โดยอ้างว่าเป็นการปลอมเครื่องหมายการค้าได้ เห็นว่ามีโทษอาญาด้วย แล้วก็ฟ้องละเมิดเรียกค่าเสียหายได้ อะไรทำนองนั้นอ่ะครับ

ไม่ทราบที่เพื่อนผมแนะนำมาถูกต้องมั้ยครับ แล้วไอ้ที่ว่าสัญญาอนุญาตให้ใช้สิทธิมันมีการจดทะเบียนต่อนายทะเบียนในประเทศไทยหรือเปล่าเนี่ยะ ผมจะไปตรวจสอบอย่างไรดีครับ กลุ้มใจและเครียดมากๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:31:36 pm »

แนะนำให้ติดต่อทางเวียตนาม ตรวจสอบว่ามีวิธีเพิกถอนการจดทะเบียนเครื่องหมายการค้าที่เวียตนามหรือไม่ครับ ถ้ามีก็ควรดำเนินการดังกล่าวว่าท่านมีสิทธิดีกว่าครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์