trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 พฤศจิกายน 2017, 09:17:24 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย


+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ข้อถามกฎหมายว่าด้วยทรัพย์สิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อถามกฎหมายว่าด้วยทรัพย์สิน  (อ่าน 142 ครั้ง)
Khame
รุ่นใหม่
*

ค่าพลัง: +0/-0
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2


« เมื่อ: 02 กันยายน 2017, 04:55:44 pm »

นายสมชายกับนายสมชาติเข้าหุ้นกันซื้อรถยนต์นั่งส่วนบุคคลมาใช้ร่วมกัน  ต่อมานายสมชายเห็นว่าล้อรถยนต์ทั้งสี่ล้อไม่สวยงามจึงได้นำรถยนต์ไปเปลี่ยนล้อเป็นล้อแม็คอัลลอย  ราคา ๔๐,๐๐๐ บาท โดยนายสมชาติได้รับทราบเรื่องดังกล่าว  เมื่อใช้รถยนต์ดังกล่าวไปได้เพียง ๖ เดือน ทั้งนายสมชายและนายสมชาติรู้สึกเบื่อรถยนต์คันดังกล่าวจึงตกลงใจขายรถยนต์ให้กับนายสมหวัง   
        ดังนี้หากนายสมชายจะไม่ยอมให้ล้อแม็คอัลลอยกับนายสมหวังโดยอ้างว่าตนเองได้ซื้อมาใส่เป็นการส่วนตัวจะได้หรือไม่เพราะเหตุใด ?
บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

ค่าพลัง: +13/-0
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 788


« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2017, 05:10:01 am »

ส่วนควบ

 ล้อรถเป็นส่วนควบ  ผู้ซื้อต้องเป็นเจ้าของ แต่ต่องใช้ราคา  ตาม ปพพ. ม.1316 วรรคสอง(น่าจะไม่ใช่เรื่องจริง  เป็๋นข้อสอบใช่หรือไม่)

ฎีกา 5784/2539
  ข้อกำหนดที่ให้จำเลยชดใช้ค่าเสื่อมราคาของรถยนต์ที่เช่าซื้อตามที่ระบุไว้ในสัญญาเช่าซื้อก็คือราคารถยนต์ที่ยึดคืนมาขายได้น้อยกว่าราคาที่เช่าซื้อที่จำเลยต้องรับผิดนั่นเองข้อสัญญาดังกล่าวจึงเป็นวิธีการกำหนดค่าเสียหายวิธีหนึ่งซึ่งมีลักษณะเป็นการกำหนดเบี้ยปรับซึ่งศาลจะลดลงเป็นจำนวนพอสมควรก็ได้ถ้าเห็นว่าสูงเกินส่วน ค่าเสียหายที่โจทก์เรียกร้องมาไม่ใช่ค่าเช่าซื้อหรือเงินอื่นใดที่ค้างชำระดังที่สัญญาเช่าซื้อระบุไว้ให้เรียกดอกเบี้ยได้ในอัตราร้อยละ1.75ต่อเดือนหากแต่เป็นหนี้เงินซึ่งโจทก์สามารถเรียกดอกเบี้ยระหว่างผิดนัดในอัตราร้อยละ7.5ต่อปีตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา224วรรคหนึ่งเท่านั้น จำเลยซึ่งเป็นผู้เช่าซื้อรถยนต์ไปจากโจทก์เป็นผู้นำกระบะบรรทุกมาติดตั้งประกอบเข้ากับรถยนต์ที่เช่าซื้อกระบะบรรทุกดังกล่าวจึงเป็นส่วนควบของรถยนต์ที่เช่าซื้อโจทก์ซึ่งเป็นเจ้าของรถยนต์อันถือได้ว่าเป็นเจ้าทรัพย์เป็นประธานย่อมเป็นเจ้าของกระบะบรรทุกที่ติดตั้งประกอบเข้ากับรถยนต์ที่เช่าซื้อแต่ผู้เดียวแต่ต้องใช้ค่ากระบะรถบรรทุกนั้นให้แก่จำเลยที่1ผู้เป็นเจ้าของทรัพย์ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา1316วรรคสอง
   
บันทึกการเข้า
Khame
รุ่นใหม่
*

ค่าพลัง: +0/-0
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2


« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2017, 08:42:35 am »

ครับใช้ เป็นคำถาม ผมก็ไม่เคยเรียน
จะมาถามแนวคำตอบ ถ้าเจอประมาณนี้ จะตอบประมาณไหน
บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« หน้าที่แล้ว ต่อไป »
กระโดดไป:  


เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น


Powered by MySQL Powered by PHP Powered by SMF 1.1.11 | SMF © 2006-2009, Simple Machines LLC Valid XHTML 1.0! Valid CSS!
หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.05 วินาที กับ 19 คำสั่ง