trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 02:52:23 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  พรากผู้เยาว์หรือป่าว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พรากผู้เยาว์หรือป่าว  (อ่าน 2677 ครั้ง)
pramote
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 01:16:09 pm »

เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ
ผมอยู่กับลูก(1ปี 3 เดือน) เมีย ( อายุ  24  ปี ) ที่บ้านพักสวัสดิการของทางราชการเมียไ่ม่ได้ทำงานให้เลี้ยงลูก  ช่วงต้นเดือนกุมภาพันธ์ 2556 ทราบข่าวว่าผมต้องไป ประชุมต่างจังหวัดวันที่  20  กุมภาพันธ์  2556  ภรรยาบอกอยากไปหาแม่ที่กาญจนบุรี ( แม่ได้หย่ากับพ่อภรรยาไปมีสามีใหม่จดทะเบียนที่เมืองกาญฯ) ผมบอกว่าลูกยังเล็กอยู่เดินทางอันตรายถ้าผมว่างมีเวลาจะพาไปเอง พอวันที่ผมเดินทางไปประชุม ระหว่างทางบนรถโทรศัพท์หาภรรยาไม่รับสาย โทรหาประมาณ30  สายก็เป็นห่วย ก็โทรหาช่างที่ทำงานให้ไปดูก็ไม่อยู่บ้าน เพื่อนของช่างบอกออกไปกับพี่สาวภรรยาตอนสายๆ  ผมโทรไปหาพี่สาวภรรยาก็ไม่รับสายหลายครั้ง จนวันที่  21  กุมภาพันธ์  2556  ก็พยายามโทรหาอีกก็เลยโทรหาแม่ยายที่เมืองกาญ  แม่ยายบอกว่าภรรยาและลูกผมไปหาแม่แล้ว โดยแม่ยายออกค่าตั่วเครื่องบินให้ และพี่สาวภรรยามารับไปเมือวันที่20กุมภาพันธ์2556    คำถามคือ
1. ในเมือผมเป็นบิดาไม่ยินยอมให้นำลูกไป แต่แม่ยายกับพี่ภรรยาเป็นคนจัดแจงจัดเตรียมทั้งค่าเิดินทางทั้งนำพาให้ไป  โดยภรรยายินยอมไปโดยไม่บอกสามีอย่างผม เป้นการพรากผู้เยาว์ไปจากผมหรือเปล่า
     ตอนแรกพอทราบข่าวทีหลังว่าไปหาแม่ยายแล้วผมก็โทรไปบอกให้ส่งลูกผมและภรรยากับวันที่23กุมภาพันธ์2556  แต่แม่ยายขอยื่ดให้กลับวันที่  28  กุมภาพันธ์  2556 ผมเป็นพ่อผมห่วงลูก เกิดช่วงที่เมียและลูกผมเดินทางไปและกลับเกิดมีอันตรายขึ้นใครจะรับผิดชอบให้ผมได้บ้าง
2. ถ้ามีความผิด  ผิดข้อไหนบ้าง  และจะเอาโทษอะไรได้บ้าง
3. ถ้าว่าไม่ผิดแล้วผมซึ่งเป้นพ่อก็ไม่สามารถที่จะปกป้องลูกดูแลลูกได้เลยหรือไงถ้าเขาจะทำอะไรอำเภอใจ อย่างนี้นึกจะทำอะไรโดยผมไม่มีสิทธิ์เลยหรือไงครับช่วยแจงอธิบายให้ผมรับทราบด้วยครับขอบคุณเป็นอย่างสูง
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 02:11:49 pm »

มารดามีอำนาจปกครองบุตรตามกฎหมาย กรณีของท่านหากท่านจดทะเบียนสมรสก่อนมีบุตร ท่านก็เป็นบิดาโดยชอบของบุตร หากท่านไม่ได้จดทะเบียน แต่ได้จดรับรองบุตรไว้ ท่านเป็นบิดาโดยชอบเช่นกัน

หากท่านเป็นบิดาของบุตรตามกฎหมายแล้ว กรณีข้างต้น ผมเห็นว่ายังฟังไม่ได้ว่ามีการละเมิดสิทธิในการปกครองบุตรของท่านแต่อย่างใด ทางที่ดีควรคุยกันให้เข้าใจดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 09:42:01 pm โดย ทนายเจม » บันทึกการเข้า

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์