trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 เมษายน 2024, 10:12:11 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ซื้อบ้านมา ข้างเคียงอ้างกรรมสิทธิ์ในตัวบ้านกึ่งหนึ่งครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อบ้านมา ข้างเคียงอ้างกรรมสิทธิ์ในตัวบ้านกึ่งหนึ่งครับ  (อ่าน 3620 ครั้ง)
airsomjit
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 06 มีนาคม 2013, 07:39:05 pm »

กราบเรียนถามอาจาร์ยครับ   ขอความกรุณาช่วยชี้แนะครับ
ตรงข้ามบ้านผมมีที่อยู่5แปลง ทั้ง5แปลงเป็นตึกแล้วทั้งหมด บ้านไม้คือแปลงที่ 1 2 และบ้านปูน2ชั้นคือแปลงที่ 3 4 5 ทั้ง5แปลงยังเป็นนส3.ก.ครับ ทั้งหมดปลูกสร้างกันมานานนับ10ปีแล้ว โดนนาย ก.(นามสมมุติ)เป็นเจ้าของทั้ง5แปลง(ห้อง) เวลาผ่านมาถึงปัจจุบัน บ้านแปลงที่ 3 4 5ถูกขายต่อๆกันมาจนถึงนาย ข.มาเป็นเจ้าของครับ
เมื่อปลายปีที่แล้ว นาย ก.ล้มป่วยหนัก จึงเสนอขายบ้านแปลงที่2ให้กับผม ด้วยความที่ผมรู้จักกับเขาดีเลยตกลงซื้อ และได้บอกไปว่า หากหายดีแล้วต้องการซื้อคืนผมก็จะขายคืนให้ หลังจากนั้นก็โอน และชำระเงินต่อหน้าเจ้าพนักงานที่ดินกันเรียบร้อย
วันรุ่งขึ้น นาย ข.(เจ้าของบ้านปูน 3 4 5)ก็มาอ้างสิทธิ์กับผมว่าบ้านที่ผมซื้อเป็นของเขาครึ่งหนึ่งครับ ผมตกใจมาก ผมได้สอบถามไปยังนาย ก.จึงได้ความว่า พื้นที่ภายในตัวบ้านแปลงที่2ที่ผมซื้อครอบคลุมทั้งหมด 30ตรว.(ปลูกมานานกว่า30ปี) แต่ในใบนส3.ก.ผมมันเขียนอยู่20ตรว.นาย ก.ที่อยู่มา กว่า30ปีก็อธิบายให้ฟังว่า ที่ๆผมซื้อไปนั้น(บ้านไม้ดังรูป)เขาปลูกให้แม่อยู่ ส่วนที่ตึกข้างๆนั้นเขาปลูกขาย ซึ่งตอนที่เขาขายไปก็ไม่ได้บอกว่ามีส่วนที่พิหลอกลวงนี้ให้ไปด้วย
สรุปนะครับ
บ้านนาย ข.ก็เพิ่งซื้อมา ผมก็เพิ่งซื้อมา เป็นนส3.ก.ทั้งคู่ ที่ดินอยู่ในตัวอาคารบ้านไม้ของผม ปลูกมานานกว่า30ปี อยู่กันมาเป็นสิบสิบปีไม่มีปัญหาอะไร ตัวบ้านของผม ไม่มีการลื้อสร้างใหม่ต่อเติมใดๆทั้งสิ้น เจ้าของเก่าก็พร้อมยืนยันว่าเป็นสิทธ์ของผม ถ้าขึ้นศาล ผมมีทางสู้ไหมครับ..ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ

ไม่กี่วันมานี้กำแพงหลังบ้านล้ม ผมก็เรียกช่างมาทำใหม่ แต่นาย ข.ไม่ยอมให้ทำเพราะเขาอ้างว่าเป็นที่ของเขา ปัจจุบันผมก็เอาสังกะสีแปะทับไว้ ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

ผมเพิ่งโอนมา5เดือน คงใช้สิทธิ์เกิน1ปีไม่ได้ หากผมจะนำเจ้าของเก่ามาช่วยยืนยันหรือใช้สิทธิ์เจ้าของเก่าครอบครองเกิน30ปี กับศาลว่าบ้านทั้งหลังเป็นของผม จะทำได้ไหมครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 04:06:46 pm »

คุณก็ตระเวณถามไปทั่ว  คงแก้ปัญหาไม่ได้ ครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 12:36:44 am »

ประเด็นเกี่ยวกับสิทธิในการครอบครองที่ดินของท่าน ซึ่งต้องพิจารณาสิทธิในการครอบครอบที่ดินที่บ้านของท่านล้ำเข้าไปในที่ของบุคคลอื่น ประเด็นต้องสอบถามจากเจ้าของที่ดินเดิมว่าเป็นมาอย่างไร ก็ยึดถือตามนั้น เพราะท่านเป็นผู้รับโอนที่ดินมาอีกที ก็ต้องได้รับสิทธิเดิมมาด้วย

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
airsomjit
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 02:05:10 pm »

กราบขอบพระคุณอาจาร์ยมากครับ ที่สละเวลาอันมีค่าของอาจาร์ย เพื่อมาช่วยชี้แนะให้กับผม กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ
airsomjit
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มีนาคม 2013, 02:10:24 pm »

เนื่องจากว่ากระผมไม่ได้มีความรู้ทางด้านกฎหมาย เมื่อมีปัญหาเข้ามาใกล้ตัว ตัวกระผมเองก็กินไม่ได้นอนไม่หลับ จึงจำใจต้องขอรบกวนกราบเรียนถาม และขอคำชี้แนะจากอาจาร์ยหลายๆท่าน เพื่อให้อาจาร์ยช่วยชี้ทางออกที่ดีที่สุดให้กับผม แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ตัวกระผมก็ขอกราบขอบพระคุณทุกๆท่านที่ช่วยใช้คำชี้แนะกับผม ขอกราบขอบพระคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์