trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21 กันยายน 2018, 03:57:11 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบบรรจุเป็นพนักงานไม่ผ่าน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบบรรจุเป็นพนักงานไม่ผ่าน  (อ่าน 88144 ครั้ง)
Takeshi
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2017, 11:00:41 pm »

ผมได้เข้าทำงานโรงงานแห่งนี้ผ่านบริษัทSubcontack ที่โรงงานแห่งนี้ได้จ้างให้หาคนเข้าทำอีกที แต่เป็นพนักงานของบริษัทSub  รวมระยะเวลาจนถึงตอนนี้ประมาณ 1ปี 4เดือน และผมได้มีโอกาสสอบปรับเป็นพนักงานของโรงงานแห่งนี้ ผมคิดในใจว่า ประสบการณ์ที่ทำงานมา1ปีกับอีก4เดือน สอบผ่านแน่ๆ
ถึงวันสอบ ผมถึงกับเข่าอ่อน เพราะข้อสอบที่ผมได้ เป็นข้อสอบที่ไม่เกี่ยวข้องกับจุดที่ผมทำงานเลยสักข้อ แต่อยู่ในส่วนแผนกเดียวกัน เช่น การถอดแบ็ตเตอร์รี่ของรถโฟร์คลิฟ การขับโฟร์คลิฟ การบำรุงรักษารถโฟร์คลิฟ ทั้งๆที่ผมขับรถโฟร์คลิฟไม่เป็นเลย ผลสอบออกมา
คะแนนเต็ม100ต้องได้80คะแนนถึงจะผ่านเกณฑ์ แต่ผมได้แค่76คะแนน จึงไม่ผ่านการปรับบรรจุเป็นพนักงาน วันต่อมา หัวหน้าและรองผู้จัดการ ได้ตรวจดูประวัติใบลางานของผม ลาป่วย11 (ที่ลาเยอะเพราะผ่าตัดไส้ติ่ง )และลากิจ2วัน( 1วันหมอนัดตรวจหลังผ่าตัด, 1วันลากิจธุระ) พอหัวหน้าและผู้จัดการได้ดูใบลา ก็พูดออกมาทำนองว่า น่าจะไม่ผ่านการทดลองงานและมีโอกาศสูงที่จะถูกเลิกจ้าง
****รบกวนสอบถามว่า ถ้าผมถูกเลิกจ้างจริงๆ ผมจะมีสิทธิ์เรียกร้องอะไรได้บ้าง และ ผมอยากรู้ว่า ใคร คือ นายจ้าง ระหว่าง โรงงานที่ผมทำงานอยู่ กับ บริษัทSubcontack

…............ขอบคุณล่วงหน้าครับ…...........
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2017, 05:13:03 am »

ลูกจ้าง
  เมื่อไม่ผ่านการประเมิน  ก็ต้องถูกเลิกจ้าง  คงได้รับเงินชดเชย 90 วัน ตามพรบ.คุ้มครองแรงงานฯ ม.118(2)  ถ้ามีปัญหา ก็แจ้งพนักงานตรวจแรงงานฯ...นายจ้างก็คือคนที่จ่ายค่าจ้างให้ ตาม ม.4...
seo.james02
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2018, 04:26:53 pm »

น่าสนใจดีหนิครับอยากจะรู้เหมือนกันว่ามันจะต้องทำไง คาสิโนบนมือถือ
 :J

u
topp11
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2018, 01:47:15 pm »

We need a vip2541. We have a team of quality. And to serve the service. We have a Call Center system to apply and inquiries. Include channels. Other online communications such as Line, Facebook, Incidentally, we are trying to develop. Other channels of communication to provide services to solve customers quickly. And the most quality.vip2541 We are happy to serve you.
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์